Zidane Vs Italia: Miaka 20 baada ya kichwa cha Materazzi
Muktasari:
- Sasa, Zidane anakutana tena na Italia, lakini safari hii akiwa amevalia suti ya ukocha wa timu ya taifa ya Ufaransa.
ROMA, ITALIA: MIAKA 20, imepita tangu Zinedine Zidane alipoweka doa katika mechi yake ya mwisho kama mchezaji kwa kumpiga kichwa beki wa Italia, Marco Materazzi, katika fainali ya Kombe la Dunia 2006.
Sasa, Zidane anakutana tena na Italia, lakini safari hii akiwa amevalia suti ya ukocha wa timu ya taifa ya Ufaransa.
Mchezo huo wa Ligi ya Mataifa utakaopigwa Ijumaa kwenye Uwanja wa Stade de France utakuwa wa kwanza kwa Zidane kuiongoza Ufaransa nyumbani tangu alipokabidhiwa jukumu hilo.
Licha ya miongo miwili kupita, tukio la kichwa alichompiga Materazzi bado ni miongoni mwa matukio yanayokumbukwa zaidi katika historia ya soka.
Katika dakika za mwisho za muda wa nyongeza wa fainali hiyo iliyochezwa Berlin, Zidane na Materazzi walibadilishana maneno kabla ya Mfaransa huyo kusimama, kugeuka na kumpiga kichwa beki huyo wa Italia kifuani.
Materazzi alianguka nyuma huku Zidane akionyeshwa kadi nyekundu, jambo lililomaliza safari yake ya soka akiwa uwanjani kwa tukio ambalo liliendelea kujadiliwa kwa miaka mingi.
NINI KILIMFANYA ZIDANE KUMPIGA KICHWA?
Baada ya wawili hao kubadilishana maneno, Zidane aliondoka kuelekea eneo la mchezo kabla ghafla kusimama, kugeuka na kumpiga Materazzi.
Wachezaji wa Italia walilalamika, huku Zidane akirekebisha kitambaa cha unahodha kabla ya mwamuzi wa Argentina, Horacio Elizondo, kumwonyesha kadi nyekundu.
Elizondo baadaye alifichua kuwa yeye pamoja na wasaidizi wake wawili hawakuona tukio hilo moja kwa moja. Alijulishwa na mwamuzi wa nne, katika kipindi ambacho teknolojia ya VAR ilikuwa bado haijaanza kutumika kwenye soka.
Picha za tukio hilo zilipoonyeshwa tena kwenye televisheni ya Ufaransa, mtangazaji Thierry Gilardi alionekana kushindwa kuamini kilichotokea.
Zidane aliondoka uwanjani akiwa ameinamisha kichwa, akipita karibu na Kombe la Dunia la Jules Rimet ambalo miaka minane iliyokuwa imepita alikuwa ameliinua baada ya Ufaransa kutwaa ubingwa wa dunia mwaka 1998.
Bila Zidane, Ufaransa ilishindwa katika mikwaju ya penalti baada ya mchezo kumalizika kwa sare ya 1-1 na Italia.
ZIDANE NA MATERAZZI
Wawili hao walikuwa wahusika wakuu katika fainali hiyo iliyokuwa na presha kubwa.
Awali, faulo ya Materazzi dhidi ya winga Florent Malouda iliipa Ufaransa penalti ambayo Zidane aliifunga kwa ustadi wa aina ya Panenka.
Zidane hakumtazama moja kwa moja Gianluigi Buffon wakati akipiga penalti hiyo, jambo lililomfanya kipa huyo wa Italia ashindwe kusoma mapema upande ambao mpira ungeelekea.
Mpira ulimpita Buffon, ukagonga sehemu ya chini ya mwamba na kuvuka mstari wa goli.
Zidane alikaribia kuongeza bao katika dakika za mwisho, lakini kichwa chake kilichopigwa wakati wa nyongeza kilidakwa na Buffon.
Muda mfupi baadaye, Zidane alijikuta kwenye vyumba vya kubadilishia nguo huku mechi ya mwisho ya maisha yake ya soka ikimalizika kwa kadi nyekundu.
Kwa miaka kadhaa kulikuwa na maswali kuhusu kilichomfanya Zidane ashindwe kujizuia.
Mwaka 2022, Zidane alisema Materazzi alimtajia dada yake, Lila, katika mazungumzo yao.
Materazzi naye ameeleza kuwa baada ya kumshika Zidane jezi katika tukio jingine, walibadilishana maneno, lakini alisisitiza kuwa hakusema kitu ambacho kingekuwa tofauti sana na maneno yaliyokuwa yakitumiwa na wachezaji wakiwa vijana.
HESHIMA BADO IPO
Pamoja na tukio hilo, umaarufu wa Zidane haukupungua.
Mabao yake mawili katika fainali ya Kombe la Dunia 1998 dhidi ya Brazil yalimfanya kuwa shujaa wa taifa hilo na sura yake ikaonyeshwa kwenye Arc de Triomphe mjini Paris.
Baadaye alitwaa tuzo ya Ballon d’Or, kabla ya kuiongoza Ufaransa kutwaa ubingwa wa Ulaya mwaka 2000.
Miaka 20 baada ya tukio la Berlin, mashabiki wa Ufaransa bado walimkaribisha kwa shangwe alipoteuliwa kuwa kocha wa timu ya taifa baada ya Kombe la Dunia, akichukua nafasi ya Didier Deschamps.
Baadhi ya wachezaji wa Ufaransa, akiwamo Esteban Lepaul na Manu Koné, wamezungumza kwa heshima kuhusu mafunzo wanayopata kutoka kwake.
Zidane ameanza safari yake ya ukocha wa Ufaransa kwa ushindi katika mechi zake mbili za kwanza ugenini, akiifunga Uturuki 1-0 na Ubelgiji kwa matokeo kama hayo.
Kwa upande mwingine, Italia ilianza upya chini ya kocha Roberto Mancini kwa kupoteza nyumbani 2-0 dhidi ya Ubelgiji, lakini baadaye ikapata ushindi wa mabao 4-1 dhidi ya Uturuki.
Sasa, miaka 20 baada ya kichwa kilichotikisa dunia ya soka, Zidane anakutana tena na Italia—lakini safari hii akiwa upande wa benchi la ufundi.