Hello

Your subscription is almost coming to an end. Don’t miss out on the great content on Nation.Africa

Ready to continue your informative journey with us?

Hello

Your premium access has ended, but the best of Nation.Africa is still within reach. Renew now to unlock exclusive stories and in-depth features.

Reclaim your full access. Click below to renew.

Tuzo ya Ballon d’Or ina wenyewe

TUZO Pict

Muktasari:

  • Harry Kane, Kylian Mbappe na Lamine Yamal wanatajwa kuwa vinara wa mbio hizo. Hata hivyo, kuna washindi watatu wa zamani wanaowania kurejea kileleni, Ousmane Dembele, Rodri na Lionel Messi, ambaye tayari ameshinda tuzo hiyo mara nane.

LONDON, ENGLAND: MSHINDI wa tuzo ya Ballon d’Or 2026 atatangazwa Leo, Jumatatu, lakini hadi sasa haijabainika wazi ni nani atakayeibuka na tuzo hiyo inayotamaniwa zaidi katika soka la mtu mmoja mmoja.

Harry Kane, Kylian Mbappe na Lamine Yamal wanatajwa kuwa vinara wa mbio hizo. Hata hivyo, kuna washindi watatu wa zamani wanaowania kurejea kileleni, Ousmane Dembele, Rodri na Lionel Messi, ambaye tayari ameshinda tuzo hiyo mara nane.

Wengine wanaotajwa kuwa na nafasi ya kushangaza katika kinyang’anyiro hicho ni Michael Olise na Khvicha Kvaratskhelia.

Kinachofanya mbio za mwaka huu kuwa za kuvutia zaidi ni kwamba hakuna mgombea aliye na hoja zisizopingika za kushinda. Kila mmoja ana sababu zinazoweza kumweka kwenye nafasi nzuri ya kutwaa tuzo hiyo, lakini pia kuna hoja zinazoweza kudhoofisha nafasi yake.


TUZ 06

OUSMANE DEMBELE

Nguvu zake: Swali kubwa lililokuwa likimkabili Dembele ni kama angeweza kudumisha kiwango kilichomsaidia kutwaa Ballon d’Or baada ya miaka ya kuonekana kutokuwa na nidhamu ya kutosha na kukosa uthabiti wa kiwango.

Baada ya kukabiliwa na majeraha katika nusu ya kwanza ya msimu uliopita, mshambuliaji huyo alirejea na kuwa miongoni mwa wachezaji muhimu katika mafanikio ya Paris Saint-Germain kutwaa Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya pili mfululizo.

Dembele alifunga mabao sita katika mechi nne za mwisho za PSG kwenye mashindano hayo, akionyesha uwezo wake wa kuamua matokeo katika michezo yenye presha kubwa. Baadaye, alifunga mabao yake ya kwanza katika fainali za Kombe la Dunia, akiweka wavuni mabao sita huku Ufaransa ikimaliza nafasi ya nne katika mashindano yaliyofanyika Amerika Kaskazini.

Udhaifu wake: Hata hivyo, Dembele hakung’ara kwa kiwango kilekile alichoonyesha msimu wa 2024/25, wakati alipoonekana kuwa miongoni mwa wagombea waliokuwa na nafasi kubwa ya kutwaa Ballon d’Or.

Kuna hoja kwamba hakuwa mchezaji bora zaidi wa PSG katika mafanikio yao ya pili ya Ligi ya Mabingwa, wala mshambuliaji aliyekuwa na matokeo makubwa zaidi ndani ya kikosi cha Ufaransa kwenye Kombe la Dunia.

Hali hiyo imepunguza mjadala unaomzunguka ikilinganishwa na mwaka uliopita. Pamoja na hayo, Dembele amethibitisha kuwa ni mshambuliaji wa kiwango cha juu, ingawa safari yake ya kutwaa tuzo hiyo tena inakabiliwa na ushindani mkubwa.


TUZ 04

HARRY KANE

Mshambuliaji wa England na Bayern Munich amekuwa katika kiwango bora cha ufungaji, akionyesha makali yake akiwa na klabu na timu ya taifa.

Nguvu zake: Hakuna mchezaji aliyefunga mabao mengi kuliko Kane katika msimu wa 2025/26, akiweka rekodi ya mabao 73. Uwezo wake wa kutumia nafasi na kumalizia mashambulizi ulimsaidia Bayern Munich kutwaa mataji matatu ya ndani, mafanikio yanayoongeza uzito wa hoja zake katika kinyang’anyiro cha Ballon d’Or.

Kwa Kane, ambaye ana umri wa miaka 33, mafanikio hayo yana uzito wa kipekee kutokana na namna alivyowahi kukosolewa kwa muda mrefu kwa kukosa mataji makubwa katika maisha yake ya soka. Sasa ana takwimu za mabao zinazomweka katika kundi la washambuliaji wenye ushawishi mkubwa zaidi duniani.

Udhaifu wake: Hoja kuu inayoweza kumkwamisha Kane ni kwamba mafanikio yake yamejengwa zaidi kwenye idadi kubwa ya mabao, bila kutwaa mataji mawili yanayopewa uzito mkubwa katika mjadala wa Ballon d’Or, Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la Dunia.

Ingawa alifunga mabao sita wakati England ikimaliza nafasi ya tatu katika Kombe la Dunia lililofanyika Amerika Kaskazini, hakufunga tena baada ya hatua ya 16 bora. Pia alikosolewa kwa kutokuwa na mchango mkubwa katika nusu fainali ambayo England ilipoteza dhidi ya Argentina.

Kwa hiyo, licha ya takwimu zake za kuvutia, Kane anahitaji hoja nyingine zaidi ya mabao ili kuwashawishi wapigakura kuwa ndiye anayestahili kutwaa tuzo hiyo.


TUZ 07

KHVICHA KVARATSKHELIA

Winga huyo wa Georgia anaelezwa kuwa mmoja wa wachezaji waliokuwa na mchango mkubwa zaidi katika mafanikio ya PSG kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Nguvu zake: PSG haikuonekana kuhitaji winga mwingine wakati Kvaratskhelia alipojiunga na klabu hiyo Januari 2025, lakini ujio wake uliongeza chaguo na ubunifu katika safu ya ushambuliaji ya kocha Luis Enrique. Mchango wake uliisaidia timu hiyo kutwaa taji lake la kwanza la Ulaya.

Katika msimu uliofuata, Kvaratskhelia aliongeza kiwango chake na kutajwa kuwa mchezaji bora wa msimu wa Ligi ya Mabingwa. Alikuwa mchezaji wa kwanza kuhusika moja kwa moja katika angalau bao moja kwa mechi saba mfululizo za hatua ya mtoano, wakati PSG ikifanikiwa kutetea taji lake la Ulaya.

Mchango huo unampa hoja yenye nguvu katika kuwania Ballon d’Or, hasa kwa kuzingatia uwezo wake wa kubadilisha mwelekeo wa mchezo na kuamua matokeo katika hatua muhimu za mashindano.

Udhaifu wake: Changamoto kubwa kwa Kvaratskhelia ni kutoshiriki Kombe la Dunia, baada ya Georgia kushindwa kufuzu. Mashindano hayo yana ushawishi mkubwa katika namna wachezaji wanavyotathminiwa kwa tuzo ya Ballon d’Or, hivyo kutokuwepo kwake kunaweza kupunguza nafasi zake.

Kama Georgia ingefuzu na Kvaratskhelia akaonyesha kiwango kizuri, hoja zake zingekuwa na uzito zaidi. Hata hivyo, bila jukwaa hilo, anaweza kupata wakati mgumu kuingia hata katika nafasi tatu za juu, licha ya mchango wake mkubwa katika mafanikio ya PSG.


TUZ 02

KYLIAN MBAPPE

Mbappe anaendelea kutajwa miongoni mwa wachezaji wenye uwezo mkubwa wa kufunga mabao, ingawa baadhi ya wakosoaji wamekuwa wakitilia shaka mchango wake katika mchezo wa pamoja wa timu.

Nguvu zake: Kama ilivyo kwa Yamal, Mbappe hajaficha matarajio yake ya kutwaa Ballon d’Or. Takwimu zake za mabao zinampa msingi wa kuwania tuzo hiyo, baada ya kufunga mabao mengi kuliko mchezaji mwingine yeyote katika La Liga, Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la Dunia.

Katika Ligi ya Mabingwa, alifanya hivyo licha ya Real Madrid kutolewa katika hatua ya robo fainali. Mbappe pia aliibuka mfungaji bora wa Kombe la Dunia na kuweka rekodi ya kuwa mfungaji bora wa muda wote wa mashindano hayo.

Ikiwa tuzo hiyo itaamuliwa kwa kuzingatia zaidi mabao, Mbappe anaweza kuwa na hoja nzito zaidi hata ikilinganishwa na Kane, kutokana na uwezo wake wa kufunga katika mashindano mbalimbali na kiwango alichoonyesha mbele ya lango.

Udhaifu wake: Pamoja na takwimu hizo, mabao ya Mbappe hayakuisaidia klabu yake wala timu ya taifa kutwaa taji. Hilo ni pengo kubwa katika hoja zake, hasa ikizingatiwa kuwa mafanikio ya timu mara nyingi huwa sehemu ya mjadala wa Ballon d’Or.

Wakosoaji wake pia wanadai kuwa anapocheza kwa kutanguliza mafanikio binafsi, hilo linaweza kuathiri uchezaji wa timu. Baadhi yao hutumia mafanikio ya PSG baada ya kuondoka kwake na changamoto za Real Madrid tangu alipojiunga nayo kama sehemu ya hoja zao.

Mtazamo huo unaweza kuathiri namna wapigakura wanavyotathmini mchango wake, licha ya ubora wake wa kufunga mabao. Kwa Mbappe, changamoto si kuthibitisha uwezo wake binafsi, bali kuonyesha kuwa uwezo huo unaleta mafanikio kwa timu anazochezea.


TUZ 05

LIONEL MESSI

Akiwa na umri wa miaka 39, Messi bado anaendelea kuhusishwa na mjadala wa wachezaji bora duniani, kutokana na mafanikio yake na mchango wake katika soka.

Nguvu zake: Katika kipindi cha mwaka uliopita, Messi aliiongoza Inter Miami kutwaa taji lake la kwanza la MLS Cup, kabla ya kuiongoza Argentina hadi fainali ya Kombe la Dunia kwa mara ya pili mfululizo.

Mchezaji huyo aliendelea kuonyesha uwezo wa kuamua matokeo katika michezo muhimu, licha ya umri wake. Uwezo wake wa kuongoza mashambulizi, kutengeneza nafasi na kuwa na ushawishi kwenye mchezo unaendelea kumweka katika kundi la wachezaji wanaoheshimika zaidi.

Messi tayari ana rekodi ya kutwaa Ballon d’Or mara nane. Kama Argentina ingetwaa Kombe la Dunia, huenda hoja za kumtaja kuwa mgombea mkuu wa tuzo ya tisa zingekuwa na nguvu zaidi.

Udhaifu wake: Kushindwa kwa Argentina katika fainali dhidi ya Hispania kunaweza kuathiri nafasi zake. Vilevile, kiwango cha ushindani wa Ligi ya Soka ya Marekani (MLS) mara nyingi hujadiliwa na wapigakura wanapolinganisha wachezaji wanaoshiriki mashindano tofauti.

Hali hiyo inaweza kuwa kikwazo kwa Messi, licha ya mafanikio yake binafsi na mchango wake katika Inter Miami na Argentina. Hata hivyo, hoja hiyo inaacha mjadala kuhusu kama wachezaji wanapaswa kutathminiwa zaidi kwa kiwango chao binafsi au hadhi ya mashindano wanayoshiriki.


TUZ 08

MICHAEL OLISE

Winga wa Ufaransa amepandisha kiwango chake tangu alipojiunga na Bayern Munich akitokea Crystal Palace mwaka 2024, akionyesha ubunifu na uwezo mkubwa wa kutengeneza mabao.

Nguvu zake: Olise amekuwa miongoni mwa wachezaji wabunifu zaidi katika soka la sasa. Katika msimu wa 2025/26, alitoa pasi 41 zilizozaa mabao, huku akiweka rekodi ya kutoa pasi saba za mabao katika Kombe la Dunia.

Mchango huo umeibua hoja kwamba Olise ni miongoni mwa wachezaji muhimu zaidi katika kikosi cha Bayern, hata kuliko Kane. Kwa mara ya pili mfululizo, alichaguliwa kuwa mchezaji bora wa klabu hiyo, huku pia akitwaa tuzo ya mchezaji bora wa msimu wa Bundesliga.

Uwezo wake wa kutengeneza nafasi na kuwapa washambuliaji mipira ya kufunga unampa sifa tofauti na wagombea wanaotegemea zaidi mabao yao binafsi.

Udhaifu wake: Kama ilivyo kwa Kane, Olise hakupata taji kubwa la kimataifa linaloweza kuimarisha hoja zake za kutwaa Ballon d’Or. Bayern ilitolewa na PSG katika nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa baada ya pambano kali, huku Ufaransa nayo ikitolewa katika hatua hiyo hiyo ya Kombe la Dunia.

Kwa hiyo, licha ya ubora wake wa kutengeneza nafasi na kusaidia mabao, kukosekana kwa taji kubwa kunaweza kupunguza nafasi zake. Olise anaweza kuwa miongoni mwa wachezaji wenye mchango mkubwa zaidi katika mchezo wa timu, lakini hilo pekee huenda lisitoshe kumhakikishia Ballon d’Or.


TUZ 09

RODRI

Kiungo huyo wa zamani wa Manchester City amekumbusha ulimwengu wa soka ubora wake baada ya kuwa na mchango mkubwa katika mafanikio ya Hispania kwenye Kombe la Dunia.

Nguvu zake: Kulikuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa Rodri kurejea katika kiwango kilichomsaidia kutwaa Ballon d’Or baada ya kupata jeraha kubwa la goti la ACL Septemba 2025. Pia alikumbwa na majeraha mengine akiwa Manchester City katika msimu uliopita.

Hata hivyo, Rodri alionyesha kiwango cha juu katika Kombe la Dunia, akidhibiti eneo la kiungo na kusaidia Hispania kumiliki mpira katika michezo yake kuelekea kutwaa taji. Uwezo wake wa kusoma mchezo, kuzuia mashambulizi ya wapinzani na kupanga mashambulizi ya timu ulimfanya kuwa mmoja wa wachezaji muhimu katika mafanikio hayo.

Kiwango hicho kimeimarisha nafasi yake katika mjadala wa viungo bora wa ulinzi katika historia ya soka na kuonyesha kuwa bado anaweza kuwa na ushawishi mkubwa katika mashindano ya kiwango cha juu.

Udhaifu wake: Changamoto ya Rodri ni kwamba hakuwa katika kiwango chake bora kwa muda wote wa msimu wa 2025/26 kutokana na majeraha. Manchester City ilishindwa kutwaa Ligi Kuu England na Ligi ya Mabingwa, huku kutokuwepo kwake au kutokuwa katika utimamu kamili kukitajwa kuwa moja ya mambo yaliyoathiri timu hiyo.

Kwa sababu hiyo, inaweza kuwa vigumu kwake kutwaa Ballon d’Or ya pili kwa kutegemea zaidi kiwango alichoonyesha katika Kombe la Dunia. Ingawa mchango wake kwa Hispania ulikuwa mkubwa, wapigakura wanaweza kuzingatia pia kiwango chake katika msimu mzima wa klabu.


TUZ 03

LAMINE YAMAL

Winga huyo chipukizi ameendelea kuvutia kutokana na kipaji chake, baada ya kumaliza nafasi ya pili katika upigaji kura wa Ballon d’Or mwaka uliopita. Sasa anaingia katika kinyang’anyiro kingine akiwa na mafanikio makubwa ya klabu na timu ya taifa.

Nguvu zake: Yamal amekuwa miongoni mwa wachezaji wanaovutia zaidi kutazamwa katika misimu ya hivi karibuni. Katika mwaka 2026, alishinda taji la La Liga kwa mara ya pili mfululizo kabla ya Hispania kutwaa Kombe la Dunia Amerika Kaskazini.

Mafanikio hayo yamemfanya kuwa mchezaji mwenye umri mdogo zaidi katika historia ya soka kushinda mataji ya Ubingwa wa Ulaya na Kombe la Dunia. Uwezo wake wa kupambana na mabeki, kupenya katika maeneo yenye msongamano na kutengeneza nafasi umeendelea kumfanya kuwa tishio kwa wapinzani.

Akiwa bado kijana, Yamal tayari amejijengea nafasi katika mjadala wa wachezaji bora duniani. Kumaliza nafasi ya pili katika Ballon d’Or iliyopita pia kunampa uzoefu wa kushindana katika tuzo hiyo.

Udhaifu wake: Pamoja na mafanikio hayo, Barcelona ilishindwa kutwaa Ligi ya Mabingwa Ulaya, jambo linalopunguza uzito wa hoja zake. Hata hivyo, changamoto kubwa zaidi ni kiwango alichoonyesha katika Kombe la Dunia.


Yamal alionekana kuathiriwa na jeraha lililokatiza sehemu ya msimu wake wa klabu. Ingawa alikamilisha idadi kubwa ya chenga kuliko mchezaji mwingine yeyote katika mashindano hayo, hakutoa pasi yoyote ya bao na alifunga bao moja pekee, dhidi ya Saudi Arabia katika hatua ya makundi.

Takwimu hizo zinaweza kutumiwa na wanaotilia shaka nafasi yake ya kutwaa tuzo hiyo, licha ya uwezo wake wa kiufundi na mafanikio ya Hispania. Kwa Yamal, swali ni kama ubora wake wa jumla na mafanikio ya timu yatatosha kufidia mchango mdogo wa mabao na pasi za mabao katika Kombe la Dunia.