Mambo matano kuamua El Clasico
Muktasari:
- Barcelona, vinara na mabingwa watetezi, wanaingia katika El Clasico ya leo Jumapili wakiwa na pointi sita zaidi ya Madrid. Hilo ndilo pengo kubwa zaidi ambalo Madrid wamewahi kuwa nalo dhidi ya vinara katika hatua hii ya mashindano tangu 2012/13.
BARCELONA, HISPANIA: Jose Mourinho amerejea kwenye benchi la ufundi la Real Madrid na anahitaji ushindi dhidi ya Barcelona ili kuendelea kuwania nafasi za juu katika La Liga. Barcelona, vinara na mabingwa watetezi, wanaingia katika El Clasico ya leo Jumapili wakiwa na pointi sita zaidi ya Madrid. Hilo ndilo pengo kubwa zaidi ambalo Madrid wamewahi kuwa nalo dhidi ya vinara katika hatua hii ya mashindano tangu 2012/13.
Barcelona ya Hansi Flick imeshinda mechi zote tisa ilizocheza. Ushindi leo, ambao utakuwa wa 10 mfululizo, utaongeza pengo hadi pointi tisa na kufanya iwe vigumu kulifuta. Bado ni mapema kusema mbio za ubingwa zimekwisha, huku Atletico Madrid wakiwa nafasi ya pili na mengi yakiwa bado yanaweza kutokea.
Mchezo huu ni muhimu kwa Madrid: wakipoteza watakuwa nyuma kwa umbali mkubwa na huenda Barcelona wakatwaa ubingwa kwa mara ya tatu mfululizo. Je, Madrid wanaweza kushinda Camp Nou na kufufua ushindani, au Barca wataendeleza mwanzo wao mzuri? Haya ni mambo matano muhimu yanayoweza kuamua matokeo ya pambano hili.
MOURINHO YUPO
El Clasico huwa na msisimko, lakini kurejea kwa Mourinho kwenye benchi la Madrid kunaongeza mvuto. Hata Lionel Messi na Cristiano Ronaldo walipokuwa kwenye viwango vyao vya juu, Mourinho alitengeneza vichwa vya habari. Tukio lililozua utata zaidi lilikuwa kumchokonoa kocha msaidizi wa Barcelona, Tito Vilanova, baada ya Barca kuifunga Madrid katika marudiano ya Super Cup, Agosti 2011.
Mourinho ametulia zaidi kadiri umri unavyoongezeka. Ana historia ndefu na Barcelona, ambako aliwahi kuwa kocha msaidizi kabla ya kukataliwa alipowania ukocha mkuu. Ingawa uhasama kati ya timu hizi si mkubwa kama zamani, hatasita kutumia hila na ujanja wa kimchezo akiamini vitamsaidia kushinda.
Rekodi yake dhidi ya Barcelona ni muhimu. Kipindi chake cha mwisho Madrid, alikabiliana na Messi, Xavi, Andres Iniesta na kocha Pep Guardiola. Alipoondoka, alikuwa na mechi tano mfululizo bila kupoteza dhidi ya Barca katika mashindano yote, akishinda tatu na kutoka sare mbili. Anaweza kuwa kocha wa tatu wa Madrid kufikisha mechi sita mfululizo bila kupoteza dhidi ya Barcelona.
Miguel Munoz alifanya hivyo kati ya 1962 na 1965, akicheza mechi saba bila kupoteza na kushinda zote; Vicente del Bosque alifikisha mechi saba kati ya 2001 na 2003, akishinda mbili na kutoka sare tano.
Rekodi hiyo ni tofauti na kipigo cha 5-0 alichopata Mourinho katika El Clasico yake ya kwanza, ambacho bado ndicho kipigo kikubwa zaidi cha Madrid katika ligi karne hii. Huenda bado kinamuumiza miaka 15 baadaye. Ushindi utakuwa bora kwake, lakini sare huenda ikawa matokeo yanayowezekana zaidi.
UBORA NYUMBANI BARCA, MATOKEO UGENINI MADRID
Barcelona ni bora nyumbani. Wameshinda mechi zote nne za ligi nyumbani msimu huu, baada ya kushinda zote 19 msimu uliopita, na hivyo kufikisha ushindi 23 mfululizo wa ligi nyumbani. Ushindi mwingine miwili utawawezesha kuweka rekodi ya pili bora ya ushindi wa nyumbani mfululizo katika historia ya La Liga.
Mara ya mwisho Barca kushindwa kupata ushindi nyumbani ilikuwa Mei 2025, walipofungwa 3-2 na Villarreal, lakini tayari walikuwa mabingwa wa 2024/25. Mara ya mwisho kutoshinda katika mchezo muhimu wa ligi nyumbani ilikuwa Aprili 5, 2025, walipotoka sare ya 1-1 na Real Betis.
Walipoteza mchezo muhimu wa nyumbani mara ya mwisho Desemba 21, 2024, dhidi ya Atletico Madrid. Barcelona wamefunga mabao mengi kila mahali, lakini kiwango chao Camp Nou ni cha kipekee: wamefunga mabao 22 katika mechi tano za nyumbani msimu huu.
Madrid, kwa upande mwingine, hawajafanya vizuri ugenini. Katika mechi nne za ligi ugenini msimu huu wameshinda mbili na kupoteza mbili. Vipigo hivyo vilitokea katika mechi zao pekee za ugenini dhidi ya timu zilizomaliza msimu uliopita katika tano bora, Real Betis na Atletico Madrid. Sasa wanakabiliwa na changamoto kubwa zaidi, Barcelona.
Ushindi dhidi ya Espanyol, aliyekuwa nafasi ya 16 kabla ya wikiendi hii, na Elche, aliyekuwa nafasi ya 18, ulipatikana kwa mabao ya dakika ya 90 yaliyofungwa na Carlos Espà aliyeingia akitokea benchi. Espà ndiye kinara wa Madrid ugenini msimu huu kwa mabao mawili, sawa na jumla ya mabao ya Kylian Mbappe, Jude Bellingham, Vinicius Junior, Arda Guler na Yan Diomande. Hii inaonyesha kuwa wengi wa wachezaji wa Madrid hawajafanya vizuri ugenini.
Madrid mara nyingi hupata njia ya kushinda katika mazingira magumu. Wameshinda mechi tatu kati ya sita za mwisho za La Liga ugenini dhidi ya Barcelona, sawa na ushindi waliopata katika mechi 16 zilizotangulia dhidi yao. Kwa hiyo, hawapaswi kuhesabiwa kuwa hawana nafasi.
SAFU YA ULINZI BARCA
Lamine Yamal amehusika katika angalau bao moja katika kila mechi kati ya 10 mfululizo za Barcelona kwenye mashindano yote, akifunga mabao 10 na kutoa asisti 10. Raphinha anaongoza wafungaji wa La Liga kwa mabao 12 katika mechi tisa za mwanzo. Ni idadi ya tatu kwa wingi katika karne hii baada ya mechi tisa, nyuma ya Ronaldo aliyefunga 16 mwaka 2014/15 na Messi aliyefunga 13 mwaka 2012/13.
Ushindi leo utawafanya Barcelona kuwa timu ya kwanza katika historia ya La Liga kushinda mechi 10 za mwanzo wa msimu. Wamefunga mabao 50 katika mechi 12 za mashindano yote na kushinda mechi 11 za kwanza katika kipindi hicho. Hata hivyo, Jumanne usiku mfululizo wao wa ushindi ulisitishwa na PSG, iliyowafunga 4-2. Je, kipigo hicho ni mwanzo wa kushuka kwa kiwango?
Ushahidi unaonyesha Barcelona ya Flick ni bora na huenda matokeo hayo yakabaki kuwa kipigo cha mchezo mmoja. Lakini mchezo dhidi ya PSG ulifichua udhaifu wa ulinzi. Barca walifunga mabao mawili mazuri ya kushtukiza kupitia kulia, lakini PSG ilitengeneza nafasi za kufunga zenye thamani ya 3.7.
Ingawa PSG ni mabingwa wa Ulaya mara mbili mfululizo, washambuliaji wa Madrid wanaweza kuona nafasi za kufunga Jumapili. Madrid pia wana matatizo ya ulinzi, lakini wamefunga mabao manne katika kila moja ya mechi tatu zilizopita.
Washambuliaji wao wengi wenye uwezo wanaweza kuficha udhaifu huo, kama ilivyotokea mara kadhaa msimu huu. Huenda wakawalenga zaidi vijana wa Barcelona. Katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa wiki hii, Lamine Yamal, Marc Bernal, Xavi Espart na Pau CubarsÃ, wote chini ya miaka 20, walianza pamoja kwa mara ya kwanza. Barcelona walipoteza, na Flick anaweza kutumia wachezaji wenye uzoefu zaidi leo ili kuzuia matatizo kuongezeka.
KUTOKUWEPO VINICIUS JR
Kwa kuwa Madrid wana Vinicius Junior na Mbappe, si ajabu kwamba hutegemea zaidi upande wa kushoto kuliko timu nyingine za La Liga. Asilimia 45.3 ya miguso yao ya kushambulia hufanyika upande huo, kiwango cha juu zaidi kwa tofauti kubwa.
Kusimamishwa kwa Vinicius katika El Clasico baada ya kupewa kadi nyekundu katika ushindi dhidi ya Villarreal mwezi huu kunaweza kuibua wasiwasi kuhusu uwezo wa Madrid kushambulia. Timu yoyote hupungua nguvu inapomkosa mchezaji wa aina yake, lakini ushindi wao wa 4-1 dhidi ya Sevilla wiki iliyopita unatoa matumaini.
Madrid hawakubadili mfumo licha ya kutokuwepo kwa Vinicius. Asilimia 50 ya miguso ya kushambulia iliendelea kuwa upande wa kushoto, na asilimia 66.7 ya nafasi za kufunga zilitengenezwa huko. Pasi zote tatu zilizozaa mabao zilitoka upande huo, huku bao jingine likitokana na penalti.
Ubora wa mabao hayo matatu ulikuwa wa kuvutia. Yan Diomande ana uwezo wa kuziba pengo la Vinicius. Dhidi ya Sevilla aliweka historia kuwa mchezaji wa kwanza wa Madrid chini ya miaka 20 katika karne ya 21 kufunga bao na kutoa asisti, akiwa na miaka 19 na siku 338.
Kisha, katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa dhidi ya RB Leipzig Jumatano, alihusika tena katika mabao mawili, akitoa asisti na kufunga baada ya kuingia dakika ya 70 kuchukua nafasi ya Vinicius.
Mbappe atakuwa chini ya presha kubwa zaidi, lakini amefunga mabao sita katika mechi sita dhidi ya Barcelona tangu ajiunge na Madrid. Kwa wastani, amefunga bao kila baada ya dakika 75 katika El Clasico. Bellingham naye amehusika katika mabao sita katika mechi sita dhidi ya Barca, akifunga manne na kutoa asisti mbili.
Mabao matatu yalikuwa ya ushindi, rekodi inayomfanya awe mchezaji wa Madrid aliyefunga mabao mengi zaidi ya ushindi dhidi ya Barcelona tangu mwanzoni mwa karne hii. Madrid wana wachezaji wengi wanaoweza kubadili matokeo hata wakitokea benchi, hivyo huenda wasihisi sana kukosekana kwa Vinicius.
MADRIDI WAJILINDE AU WATOE PRESHA?
Barcelona hutumia ulinzi wa uthubutu, safu yao ikicheza juu karibu na katikati ya uwanja. Msimu huu huanzisha mashambulizi kwa wastani wa mita 45.5 kutoka lango lao, umbali mkubwa kuliko timu nyingine yoyote ya La Liga. Ni Elche pekee inayomiliki mpira kwa kiwango cha chini zaidi kuliko Barca, huku Barcelona wakiwa wamewanasa wapinzani katika mtego wa kuotea mara 29, nyuma ya Elche waliofanya hivyo mara 36.
Mfumo huo unaacha nafasi nyuma ya safu ya ulinzi wa Barcelona, jambo ambalo Mbappe ataliangalia. Hata hivyo, atahitaji kujihadhari na mtego wa kuotea. Miaka miwili iliyopita, Madrid ilipofungwa 4-0 katika El Clasico ya kwanza chini ya Flick, Mbappe alinasa katika mtego huo mara nane.
Hiyo ilikuwa rekodi ya mchezaji mmoja katika mechi ya ligi kati ya ligi tano bora za Ulaya kwa karibu miaka 14. Takwimu zinaonyesha Mbappe alijifunza sehemu ya somo hilo katika mchezo uliofuata msimu uliofuata, aliponaswa mara nne. Hata hivyo, alifunga bao la kwanza baada ya kuvunja mtego huo kipindi cha kwanza, na Madrid wakashinda 2-1.
Mbappe atataka kukutana tena na safu ya ulinzi inayocheza juu. Huenda pia akafurahia Madrid kuwaachia Barcelona umiliki wa mpira na kucheza eneo kubwa la uwanja, ili kupata nafasi nyuma ya safu yao ya ulinzi na kuzitumia. Mourinho akiwa benchi, Madrid wanaweza kutumia mbinu hiyo.
Katika La Liga msimu huu, ni Levante pekee iliyofungwa mabao mengi zaidi baada ya wapinzani kunyang’anya mpira katika eneo la juu la uwanja, ikiwa na matano; Barcelona wamefungwa mara tatu kwa njia hiyo. Hivyo, inawezekana kuwasababishia Barca matatizo kwa kupandisha safu ya ulinzi na kuwapa presha mabeki wanapoanzisha mashambulizi kutoka nyuma.
Madrid wanaongoza ligi kwa mashambulizi yaliyoishia kwa mipira iliyopigwa langoni baada ya kuutwaa mpira katika eneo la juu, wakiwa na matukio 19. Swali ni kama Madrid na Mourinho wako tayari kuhatarisha kwa kupandisha safu ya ulinzi na kuwasukuma Barcelona juu. Uamuzi huo unaweza kuathiri sana namna mchezo utakavyochezwa na hatimaye kuamua mshindi wa El Clasico.