Boytsov afariki akiacha somo la masumbwi duniani
Muktasari:
- Boytsov, raia wa Urusi aliyezaliwa Februari 14, 1986, alikuwa miongoni mwa mabondia waliotajwa kuwa na uwezo wa kutwaa ubingwa wa dunia. Amefariki baada ya miaka mingi ya kuhitaji uangalizi wa kitabibu kufuatia tukio la kupatikana akiwa amejeruhiwa katika handaki la treni mjini Berlin, Ujerumani, mwaka 2015.
KIFO cha bondia wa zamani wa uzito wa juu, Denis Boytsov, akiwa na umri wa miaka 40, kimeibua mjadala kuhusu afya, usalama na maisha ya mabondia nje ya ulingo, hasa wanapopata majeraha makubwa yanayohitaji matibabu ya muda mrefu.
Boytsov, raia wa Urusi aliyezaliwa Februari 14, 1986, alikuwa miongoni mwa mabondia waliotajwa kuwa na uwezo wa kutwaa ubingwa wa dunia. Amefariki baada ya miaka mingi ya kuhitaji uangalizi wa kitabibu kufuatia tukio la kupatikana akiwa amejeruhiwa katika handaki la treni mjini Berlin, Ujerumani, mwaka 2015.
Kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa na vyombo mbalimbali vya habari Oktoba 19, 2026, familia yake ilisema alifariki ghafla nyumbani baada ya donge la damu kuhama kutoka lilipokuwa.
Akizungumza na shirika la habari la Urusi, TASS, baba yake, Nikolai Boytsov, alisema hali ya mwanawe ilibadilika ghafla.
“Donge la damu lilihama. Madaktari hawakuweza kufanya chochote; kifo kilikuwa cha ghafla,” alinukuliwa Nikolai, kwa mujibu wa The Sun.
Alisema tukio hilo lilitokea nyumbani wakati mke wa Denis alipokuwa akimlisha na kumgeuza. Hali yake ilibadilika ghafla na juhudi za madaktari hazikuweza kuokoa maisha yake.
ALIKUWA NA NDOTO KUBWA
Boytsov alianza ngumi za kulipwa mwaka 2004 na kwa muda mrefu alionyesha uwezo wa kupambana na mabondia wenye majina makubwa katika uzito wa juu.
Alishinda mapambano yake 33 ya kwanza mfululizo kabla ya kushindwa na Alex Leapai mwaka 2013. Alimaliza taaluma yake akiwa na rekodi ya ushindi 36 na kipigo kimoja.
Pia, Boytsov aliwahi kuhusishwa na pambano dhidi ya Tyson Fury lililopangwa kufanyika Desemba 2012, lakini hakushiriki baada ya kujiondoa.
TUKIO LILILOBADILI MAISHA YAKE
Mwaka 2015, Boytsov alipatikana akiwa na majeraha makubwa katika handaki la treni ya chini ya ardhi mjini Berlin, Ujerumani. Tukio hilo lilibadilisha maisha yake na kumweka katika kipindi kirefu cha matibabu na uangalizi kwa takribani miaka 11.
Kwa mujibu wa GiveMeSport, alikabiliwa na majeraha makubwa ya kichwa na matatizo ya ubongo yaliyohitaji matibabu ya muda mrefu. Alilazwa katika hali ya kukosa fahamu iliyosababishwa kitabibu kutokana na kuvimba kwa ubongo.
Tukio hilo lilimaliza matumaini yake ya kurejea kwenye ngumi za kulipwa. Badala ya kuendelea kujiandaa kwa mapambano makubwa, alihitaji huduma za afya kwa miaka mingi, huku familia yake ikikabiliwa na changamoto za kumhudumia.
Ndugu yake, Maxim Boytsov, alinukuliwa akisema kuwa licha ya Denis kushindwa kuzungumza baada ya tukio hilo, bado aliweza kuelewa yaliyokuwa yakizungumzwa na watu waliomzunguka.
“Hapana, hatukuweza kuwasiliana kwa mazungumzo. Alikuwa akitikisa kichwa kuonyesha ndiyo au hapana. Lakini alikuwa anaelewa kila kitu,” Maxim alinukuliwa akisema, kwa mujibu wa The Sun.
Familia iliendelea kumhudumia kwa miaka mingi huku akihitaji msaada wa kila siku.
MASWALI BILA MAJIBU
Tukio la mwaka 2015 limeacha maswali kuhusu mazingira yaliyomfanya Boytsov kupatikana amejeruhiwa katika handaki la treni.
Taarifa zilisema alipatikana akiwa amepoteza fahamu, lakini mazingira kamili ya majeraha yake hayajawekwa wazi.
Kwa upande mwingine, taarifa iliyowekwa kwenye tovuti ya bondia huyo ilidokeza uwezekano wa tukio hilo kuhusiana na shughuli zake za michezo na kutaja madai kwamba alikuwa amepokea vitisho hapo awali.
Hata hivyo, madai hayo hayathibitishi kuwa alishambuliwa kwa sababu ya kazi yake ya ubondia. Kwa hiyo, mazingira halisi ya tukio yanapaswa kuelezwa kwa tahadhari bila kuhitimisha kuwa lilikuwa shambulio lililopangwa.
SOMO KWA NGUMI ZA TANZANIA
Kisa cha Boytsov kinaibua mjadala kwa wadau wa ngumi duniani, wakiwemo mabondia, makocha, madaktari, viongozi wa vyama na waandaaji wa mashindano.
Ngumi zinahitaji maandalizi ya mwili na akili, pamoja na huduma za afya na uangalizi wakati wa taaluma na baada ya kustaafu.
Kwa Tanzania, tukio hili ni nafasi ya kutathmini huduma za afya, uchunguzi wa majeraha na ushauri wa kitaalamu kwa mabondia. Vyama vya ngumi na waandaaji wa mapambano wanapaswa kuhakikisha kuna uchunguzi wa afya kabla na baada ya pambano, huduma za dharura na ufuatiliaji wa mabondia wanaopata majeraha makubwa. Hatua hizo zinaweza kusaidia kupunguza madhara na kuhakikisha bondia hapuuzwi baada ya kuacha kushindana.
Mabondia pia wanahitaji maandalizi ya maisha baada ya kustaafu, yakiwemo msaada wa kiafya, kisaikolojia na kiuchumi.
Kwa Boytsov, rekodi ya ushindi 36 katika mapambano 37 itabaki kuwa sehemu ya historia yake ya michezo. Lakini simulizi lake linakumbusha kwamba mafanikio ya mwanamichezo hayaishii katika mataji au idadi ya ushindi; afya na maisha yake baada ya kuondoka ulingoni ni sehemu muhimu ya urithi anaouacha.
Kifo chake akiwa na miaka 40 kinakumbusha safari ya bondia ambaye maisha yake yalibadilika baada ya tukio la mwaka 2015.