Soka

Mashabiki hawa noma sana

Share Bookmark Print Email
Email this article to a friend

Submit Cancel
Rating

 

By Doris Maliyaga  (email the author)
Email this article to a friend

Submit Cancel


Posted  Jumanne,Januari17  2017  saa 11:6 AM

Kwa ufupi;-

Hata hivyo hilo linawezekana likafanywa na watu wengine, lakini hii sio wapenzi na mashabiki wa soka. Jamaa wa soka achana nao kabisa, sio watu wa kuwatania kabisa kwani wako tayari kufanya jambo lolote ilimradi waridhishe nafsi zao.

MWANAMUZIKI Lameck Ditto ameimba maneno mazito katika wimbo wake wa Moyo Sukuma Damu, akiwa na maana upo uwezekano wa binadamu akabishana na moyo wake na kuacha kile anachokipenda.

Hata hivyo hilo linawezekana likafanywa na watu wengine, lakini hii sio wapenzi na mashabiki wa soka. Jamaa wa soka achana nao kabisa, sio watu wa kuwatania kabisa kwani wako tayari kufanya jambo lolote ilimradi waridhishe nafsi zao.

Wapo wanaofikia kutoa mpaka nyumba, magari na hata kuhatarisha uhai wao kwa sababu ya mahaba mazito waliyonayo katika soka na hasa klabu wanazozishabikia.

Hapa nchini hakuna siri, klabu zinazopendwa mno ni Simba na Yanga na pengine Azam ambazo nazo bwana asikuambie mtu zina mashabiki lia lia sio mchezo.

Miaka kadhaa nyuma kulikuwa na shabiki mmoja matata aliyekuwa akiishabikia Reli-Morogoro akijichora mwili mzima aliyefahamika kwa jina la Ya Mungu.

Achana na Ya Mungu ambaye kwa sasa ni marehemu, kwa sasa kuna mashabiki waliojizolea umaarufu mkubwa kwa namna wanavyoziunga mkono klabu zao uwanjani na ambao wakati mwingine wapo tayari kufanya jambo lolote.

Mwanaspoti inakuletea orodha ya mashabiki hao ‘vichaa’ ambao wamekuwa wakinogesha burudani ya soka popote linapochezwa ndani na nje ya nchi;

ALLY YANGA

Klabu ya Yanga ina shabiki mmoja anayeitwa, Ally Ramadhani maarufu kwa jina la Ally Yanga ambaye stali yake kubwa ni kujipaka masizi usoni na kuweka mpira tumboni mfano wa kitambi na wakati mwingine huvaa miwani.

Shabiki huyu ni wale unaoweza kuwaita ‘vichaa’ kutokana na mapenzi yake kwa timu hiyo yenye maskani yake Jangwani jijini Dar es Salaam na anapoingia huwa anabeba mabango yenye ujumbe tofauti.

Historia ya Ally ambaye ni mzaliwa wa Shinyanga kwa sababu ya mapenzi yake na Yanga amejikuta akitupwa rumande mara kwa mara na yote ni kutokana na ushabiki wake, inaweza kuwa katika mabishano hadi kutupiana ngumi.

Ambapo Ally aliweka wazi mapenzi yake kwa Yanga ni tangu alipokuwa mtoto mdogo licha ya kuwa baba yake mzazi ambaye kwa sasa ni marehemu alikuwa Simba damu.

1 | 2 | 3 | 4 Next Page»

Soka

Makinda wa kuwatazama Afcon 2017

Share Bookmark Print Email
Email this article to a friend

Submit Cancel
Rating

Mchezaji Franck Kessie 

Email this article to a friend

Submit Cancel


Posted  Jumanne,Januari17  2017  saa 11:15 AM

Kwa ufupi;-

Wakati mikikimikiki hiyo ikiwa imevutia mastaa kibao, kuna makinda watano wanatajwa kwamba watakuwa na mvuto na mashabiki wanapaswa kuwatazama wakati wa michuano hiyo ya Afcon 2017.

MICHUANO ya kusaka ubingwa wa Afrika kwa mwaka huu wa 2017 inaendelea huko Gabon, ambapo inashuhudia uwepo wa mastaa kibao wanaocheza soka kutoka sehemu mbalimbali za dunia wakirudi Afrika kuonyeshana kazi.

Wakati mikikimikiki hiyo ikiwa imevutia mastaa kibao, kuna makinda watano wanatajwa kwamba watakuwa na mvuto na mashabiki wanapaswa kuwatazama wakati wa michuano hiyo ya Afcon 2017.

5. Ebenezer Ofori (Ghana)

Anakamatia namba katika kikosi cha kwanza cha AIK ya huko Sweden, Ofori, kinda mwenye umri wa miaka 21 ameitwa kwa mara ya kwanza kuichezea timu ya taifa ya Black Stars katika michuano hiyo ya Afcon 2017. Akiwa na uwezo wa kucheza beki za pembeni upande wote kushoto na kulia, Ofori ana uwezo mkubwa pia wa kucheza kwenye sehemu ya kiungo ambapo, mwaka 2015 aliikamatia kweli kweli. Ofori ni fundi wa kupiga pasi sahihi na kwa msimu uliopita amepiga pasi sahihi kwa asilimia 88.1 huku akiwa amefunga mabao matatu na asisti nne akiwa kwenye sehemu hiyo ya kiungo.

4. Marvelous Nakamba (Zimbabwe)

Ukiweka kando kuwa na jina lenye mvuto zaidi kwenye michuano hiyo, staa huyo Mzimbabwe Marvelous Nakamba ni moja ya wachezaji wenye vipaji bora kweli kweli. Nakamba anatazamwa kuwa kama moyo wa safu ya kiungo ya Zimbabwe, ambayo juzi Jumapili iliigomea timu matata kabisa Afrika, Algeria na kutoka nao sare ya mabao 2-2. Anacheza soka lake la kulipwa katika klabu ya Vitesse inayoshiriki Ligi Kuu Uholanzi (Eredivisie), huku akiwa ndiye mchezaji aliyepiga tackling nyingi msimu uliopita akiwa amefanya hivyo mara 125.

3.Keita Balde (Senegal)

Miongoni mwa timu zinazopewa nafasi kubwa ya kubeba ubingwa, Senegal ipo kwenye kundi hilo kutokana na kuwa na kikosi bora kabisa na hili linaweza kuwa taji lao la kwanza la Afcon. Wana kikosi matata chenye Sadio Mane ndani, lakini kinda Keita Balde anatajwa kuwa atakuwa mmoja wa wachezaji muhimu katika kikosi hicho cha Simba wa Teranga.

Kinda huyo wa Lazio ameonyesha kiwango kikubwa kwa msimu huu akiwa amefunga mabao mengi zaidi, mabao matano kuliko alivyofanya hivyo msimu uliopita alipocheza mechi 31.

Umri wake ni miaka 21, lakini ni fundi wa kukokota mpira akiwa mwenye kasi na nguvu inayomfanya awe tishio kwa wapinzani.

2. Jordan Ikoko (DR Congo)

Baada ya kupata pigo la staa wao Yannick Bolasie kuwa majeruhi, DR Congo watakuwa na kazi ngumu kwenye michuano hiyo, lakini wanaamini Jordan Ikoko atakuwa na msaada mkubwa kwao baada ya kumjumuisha kwenye kikosi.

1 | 2 Next Page»

Soka

Juma Amir : Pele wa Mwanza aliyekatishwa soka kimaajabu

Share Bookmark Print Email
Email this article to a friend

Submit Cancel
Rating

 

By Saddam Sadick ,Mwanza  (email the author)
Email this article to a friend

Submit Cancel


Posted  Jumanne,Januari17  2017  saa 11:27 AM

Kwa ufupi;-

Majina yake kamili ni Juma Amir Maftah, nyota wa zamani wa timu za Coop United, Pamba Mwanza, Simba na Taifa Stars.

HAKUPEWA jina la Pele wa Mwanza kuwa kubahatisha, hapana! Hii ilitokana na uwezo wake mkubwa wa kucheza soka na hasa katika kupiga chenga, mbio na kufunga mabao yake kiufundi kama ilivyokuwa kwa gwiji wa Brazili, Pele.

Majina yake kamili ni Juma Amir Maftah, nyota wa zamani wa timu za Coop United, Pamba Mwanza, Simba na Taifa Stars.

Kwa mashabiki wa Yanga unapolitaja jina la Juma Amir, mioyo yao inashtuka na kusisimka kutokana na ukweli alikuwa mmoja ya mastraika waliokuwa wakiikosesha raha timu yao kwa umahiri wake dimbani.

Amir aliyejiunga na Simba mwaka 1994 na kudumu nao kwa misimu mitano mfululizo kabla ya kutundika daluga bila kupenda mwanzoni mwa miaka ya 2000 anathibitisha kuwa siku zote kupanga sio kuchagua.

Straika huyo wa kimataifa, alikuwa na ndoto zake nyingi katika soka na alipanga malengo kadhaa katika maisha yake ya soka akiota kufika mbali zaidi na kunyakua tuzo ili kujenga heshima, lakini mambo yalienda sivyo ndivyo.

Mwenyewe anakiri kwamba alikuwa na ndoto za kuendelea kucheza soka, ili kufurahia kipaji chake alichokihangaikia utotoni, huku akikumbana na vikwazo kutoka kwa baba yake aliyetaka ajikite kwenye mafundisho wa kidini zaidi.

Akizungumza na Mwanaspoti katika mahojiano maalum yaliyozaa makala haya, Amir, aliyekuwa akisifika kwa umahiri wake wa kusakata kandanda na uwezo mkubwa wa kufumania nyavu, amefunguka mambo mengi ya kusisimua.

Kubwa kati ya hayo ni jinsi anavyosikitika mpaka leo kwa kitendo cha kuvunjwa mguu na mchezaji ambaye mpaka leo hajamtambua katika pambano la kirafiki na kujikuta akikatishwa ndoto alizokuwa amejiwekea kwenye soka. Ilikuwaje?

Songa naye katika simulizi hili la kusisimua linalozungumzia maisha na safari yake ya soka tangu utotoni mpaka alipo kwa sasa akiendesha shughuli zake jijini hapa.

KIVIPI ALIKATISHWA NDOTO?

Mkali huyo aliyeanza soka tangu akiwa kinda jijini Mwanza, anasema hawezi kulisahau tukio lililokatisha ndoto zake za soka akiwa bado hajaamua kupumzika soka baada ya kukumbwa na kisanga cha ajabu uwanjani.

Amri anasema akiwa ndio kwanza ana msimu wa tano tangu ajiunge na Simba akitokea Pamba ya Mwanza mwaka 1994, alijikuta akivunjwa mguu wa kulia na kulazimika kuachana na soka bila kupenda.

1 | 2 | 3 Next Page»

Soka

Masupastaa Afrika ambao hawajachukua taji la Afcon

Share Bookmark Print Email
Email this article to a friend

Submit Cancel
Rating
Email this article to a friend

Submit Cancel


Posted  Jumanne,Januari17  2017  saa 12:6 PM

Kwa ufupi;-

Staa wa zamani wa Arsenal, ambaye alijenga jina kwa kutwaa michuano ya Olimpiki jijini Atlanta Marekani mwaka 1996.

Libreville,Gabon. MICHUANO ya Afcon inaendelea kupigwa huko Gabon. Kuna mastaa wakubwa wa Afrika waliotamba sana Ulaya na kujenga heshima kubwa, lakini katika michuano hii waliambuliwa patupu. Wafuatao ni mastaa ambao hawakuwa kuligusa taji hili.

Kanu Nwanko

Staa wa zamani wa Arsenal, ambaye alijenga jina kwa kutwaa michuano ya Olimpiki jijini Atlanta Marekani mwaka 1996. Kanu alilikosa kidogo taji la Afcon mwaka 1994 wakati Nigeria walipochukua kwa sababu alikuwa mdogo na aliachwa nyumbani. Licha ya kulikosa taji hilo, Kanu ni miongoni mwa mastaa wa Afrika wanaoheshimika zaidi barani Ulaya na kwingineko kwa sababu alitwaa mataji mengine makubwa kama vile Ligi ya Mabingwa wa Ulaya, Ligi Ku ya England, kombe la FA pamoja na Medali ya dhahabu ya Olimpiki.

Didier Drogba

Mmoja kati ya washambuliaji bora wa muda wote duniani. Alikiongoza kikosi cha Ivory Coast kilichokuwa na wachezaji mastaa sana kama vile akina Yaya Toure, Kolo Toure, Solomon Kalou, Siaka Tienne, na wengineo lakini mafanikio yake makubwa yalikuwa ni kuifikisha Ivory Coast katika fainali mbili za michuano hiyo.

Hakufanikiwa kulinasa taji lenyewe. Mara moja alikosa taji hilo baada ya Ivory Coast kuchapwa kwa matuta na Zambia katika pambano la fainali 2012. Baada ya hapo Drogba alitangaza kustaafu soka la kimataifa na alipoondoka tu Ivory Coast wakachukua taji hilo. Licha ya kukosa taji hilo, Drogba kama ilivyo kwa Kanu anachukuliwa kuwa mmoja kati ya washambuliaji bora wa Afrika kucheza Ulaya. Achilia mbali mataji kadhaa ya Ligi Kuu aliyotwaa na Chelsea, Drogba pia ni miongoni mwa mastaa wachache wa Afrika waliotwaa taji la Ligi ya Mabingwa wa Ulaya.

Abedi ‘Pele’ Ayew

Alikuwa mzuri sana utotoni kiasi cha kupewa jina la Mfalme wa soka duniani, Pele. Pele nusura aipatie Ghana ubingwa wa Afrika mwaka 1992 kama sio ujinga wake wa kupewa kadi ya pili ya kijinga katika pambano la nusu fainali dhidi ya Nigeria ambalo alitangazwa kuwa mchezaji bora wa mechi.

Kadi hizo zilimfanya alikose pambano la fainali dhidi ya Ivory Coast ambalo walichapwa kwa matuta. Ilitabiriwa na wengi kwamba kama Pele angecheza katika pambano hilo huenda Ghana ingetwaa taji hilo. Hakuwahi kulitwaa tena taji hilo ingawa heshima yake inabakia kuwa kubwa miongoni mwa wanasoka mahiri wa Afrika waliowahi kucheza Ulaya. Mwaka huo wa 1992 alitwaa ubingwa wa Ulaya akiwa na klabu ya Marseille ya Ufaransa.

George Weah

Mchezaji pekee kutoka Afrika aliyewahi kutwaa tuzo ya mwanasoka bora wa dunia. Mpka leo ni mmoja kati ya wanasoka wa Afrika wanaoheshimika zaidi barani Ulaya. Alipata bahati mbaya ya kuzaliwa katika taifa ambalo lilikuwa na nguvu ndogo ya kisoka Liberia. Alishiriki mara mbili katika michuano hii akiwa na kikosi cha Liberia, lakini hakuweza hata kulisaidia taifa lake kuvuka kutoka katika hatua ya makundi. Weah pia anaingia katika orodha ya wachezaji wenye majina makubwa duniani ambao hawakuwahi kushiriki katika michuano ya kombe la dunia. Wachezaji wa aina hii wapo wengi akiwemo pia staa wa zamani wa Manchester United, Ryan Giggs.

Kalusha Bwalya

1 | 2 Next Page»